-+soul-society~ SST +-

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  45785132

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  45785132

Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Portalบ้านค้นหาLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)
ประกาศ: ยินดีต้อนรับ สู่ บอร์ดโซล-โซไซตี้ ค่ะ [G]
ประกาศ :กำลังมีการอัพเเละเปิดห้องใหม่ ๆ อาจจะได้ให้ท่านผู้ใช้บริการไม่สะดวก ต้องของอภัยมา ณ ที่นี้
ประกาศ : อ่านกฎในห้องประชาสัมพันธ์ให้เข้าใจก่อนเล่น จะทราบว่า ห้าม ในเรื่องใดบ้าง จะไม่ได้ไม่ขัดอัถรสในการเล่นบอร์ดค่ะ
ประกาศ: -^^-ของให้ทุกท่านสนุกกับการเล่นบอร์ดของพวกเราค่ะ -^^-

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Honey
สมาชิกหน้าใหม่
สมาชิกหน้าใหม่
Honey

พลังการต่อสู้ : 17
ไข่คิชิน : 0

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA    สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  EmptySun Jun 05, 2011 8:17 am

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA

เรามาให้เกียรติเริ่มที่ฝ่ายร้ายกันก่อนละกันเหล่าร้ายทุกคนในเรื่องนี้ต่างก็มีสัญลักษณ์เช่นนี้อยู่บนส่วนใดส่วนหนึ่งบนร่างกาย
แล้วมันคืออะไรกันนะ?? เรามาดูกันครับ

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  742สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  743สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  744
สัญลักษณ์อันนี้ในเรื่องเรียกว่าสัญลักษณ์ อูโรโบรอส ( Ouroboros
หรือจะเขียนว่า Oroborus, Uroboros or Uroborus ก็ได้ ) คำว่า
อูโรโบรอสเป็นภาษากรีก หมายถึง ตัวกินหาง
สัญลักษณ์นี้เป็นสัญลักษณ์โบราณที่เขียนเป็นรูปงูหรือมังกรกินหางตัวเอง(
ที่เราๆเรียกว่างูกินหางนั่นแหละครับ)
พร้อมๆกับสร้างตัวเองใหม่อย่างคงที่บังเกิดขึ้นเป็นรูปร่างของวงกลม
ซึ่งหมายถึงวัฏจักรของธรรมชาตินั่นเอง
นั่นคือเมื่อเกิดการดับสูญก็จะบังเกิดสิ่งใหม่ขึ้นมา
และยังหมายถึงความกลมกลืนของสิ่งที่ตรงข้ามกันคล้ายๆกับหยินหยางอีกด้วย

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  745
Tips -
อันนี้เป็นสัญลักษณ์อูโรโบรอสของทางอียิปต์ครับเขียนคำว่า hen to pan
ซึ่งแปลว่า All is one
มันมีความหมายยังไงต่อเรื่อง Fullmetal Alchemist
ต้องลองติดตามกันดูครับ

สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  746สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  747สัญลักษณ์พวกนี้มาจากไหนกันนะ FMA  748
อันนี้เป็นสัญลักษณ์ที่เป็นรูปร่างของงูถูกตรึงบนไม้กางเขน (
Crucified serpent ) ซึ่งเป็นสัญลักษณ์โบราณเกี่ยวกับการเล่นแร่แปรธาตุเช่นกัน
โดยความหมายทางการเล่นแร่แปรธาตุจะหมายถึงการตรึงสารระเหยที่เป็นพิษออกจากปรอทซึ่งเป็นยาในตำนาน
สัญลักษณ์นี้เป็นสัญลักษณ์ของการเอาชนะความยึดติดกับเรื่องของวัตถุนิยม
เรื่องของทางกายภาพ

เฮ้อ... วันนี้พอแค่นี้ก่อนนะครับ ขี้เกียจแล้ว บายครับ

http://manga-alchemist.exteen.com/page/2
ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1